อาจารย์อัญชพร มณีนพ อาจารย์ประจำวิชาภาษาจีนกลาง 2 ภาคเรียนที่ ๒ ปีการศึกษา ๒๕๖๖ ได้จัดกิจกรรมการเรียนการสอน หัวข้อ วันตรุษจีน เพื่อให้นักศึกษาได้เรียนรู้วัฒนธรรมจีนผ่านการนำกระดาษตัดรูปลายอักษรจีน春(ชุน) ที่แปลว่า เทศกาลฤดูใบไม้ผลิ เป็นเทคนิควิธีการทำมีชื่อเรียกว่า “กระดาษแกะ” หรือ “กระดาษตัดลาย”ส่วนมากมักให้กระดาษสีแดงเป็นหลัก การตัดกระดาษเป็นวัฒนธรรมที่โดดเด่นและสืบทอดกันมาจนถึงปัจจุบัน ภาพกระดาษตัดบ่งบอกถึงความมุ่งมาตรปรารถนา ความหวัง ความรู้สึกนึกคิด เป็นศิลปะที่มีคุณค่าและมีการพัฒนาจนกลายเป็นศิลปกรรมที่ได้เป็นความภาคภูมิใจอย่างหนึ่งของชาวจีน
ที่มา เพจ Facebook สำนักวิชาศึกษาทั่วไป สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา
![กิจกรรมเรียนรู้วัฒนธรรมจีนผ่านการนำกระดาษตัดรูปลายอักษรจีน春(ชุน) 1 สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา CDTI www.cdti.ac.th 427572665 122125864556112547 6546050533007099780 n สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา CDTI](https://www.cdti.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/www.cdti.ac.th-427572665-122125864556112547-6546050533007099780-n-1024x768.jpg)
![กิจกรรมเรียนรู้วัฒนธรรมจีนผ่านการนำกระดาษตัดรูปลายอักษรจีน春(ชุน) 2 สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา CDTI www.cdti.ac.th 427850490 122125865930112547 4166537701407858287 n สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา CDTI](https://www.cdti.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/www.cdti.ac.th-427850490-122125865930112547-4166537701407858287-n-1024x768.jpg)