![โครงการการเพิ่มมูลค่าสับปะรด และผลิตภัณฑ์จากสับปะรดชุมชน ต.ชุมแสง อ.วังจันทร์ จ.ระยอง 1 สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา CDTI www.cdti.ac.th www.cdti .ac .th image d6c6dab0 919e fa77 41d5 63f1c9ddb49e 693x1024 1 สถาบันเทคโนโลยีจิตรลดา CDTI](https://www.cdti.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/www.cdti.ac.th-www.cdti-.ac-.th-image-d6c6dab0-919e-fa77-41d5-63f1c9ddb49e-693x1024-1.png)
โครงการการเพิ่มมูลค่าสับปะรด และผลิตภัณฑ์จากสับปะรดชุมชน ต.ชุมแสง อ.วังจันทร์ จ.ระยอง
โดย อ.ณัฐพงศ์ วีระทวีพร, ดร.ตฤษณา โสรัจจ์, คุณวราพร วิริยะอลงกรณ์, คุณวิเศษ สิทธิพงษ์ และ คุณธีระพงศ์ เนตรเจริญ
โครงการฯ ได้พัฒนากระบวนการทางธุรกิจจากสับปะรดพันธุ์ตาดำให้กับชุมชนภายใต้ “เรียนรู้จริง ลงมือปฏิบัติและตกตะกอนความรู้” และได้เป็นผลิตภัณฑ์คุกกี้สอดไส้สับปะรดและทาร์ตสับปะรด ผ่านแกนนำกลุ่มพัฒนาอาชีพบ้านแก่งหวาย โครงการฯ ได้เข้าไปพัฒนาตั้งแต่ขั้นตอนแปรรูปวัตถุดิบ คำนวณต้นทุน การตั้งราคาขาย การเลือกใช้บรรจุภัณฑ์ จนถึงการพัฒนาตราสัญลักษณ์สินค้าชุมชน และการจำหน่ายภายในชุมชน
รับชม VDO ชิ้นงานได้ที่ https://youtu.be/QEu9FegucQQ
รับชมนิทรรศการออนไลน์ได้ที่ “CDTI Virtual Exhibition 2021”